“Cỗ máy kiếm tiền” Stanley Druckenmiller nói gì về bối cảnh đầu tư hiện tại?
Huyền thoại đầu tư Stanley Druckenmiller tin rằng các gói cứu trợ chưa từng thấy đã tạo ra môi trường đầu tư quái lạ nhất trong nhiều thập kỷ. Ngoài ra, vị chuyên gia đầu tư này cũng tỏ ra thích thú với các thị trường châu Á hơn vì cách các nền kinh tế này đối phó với đại dịch Covid-19.
Stanley Druckenmiller được mệnh danh là “cỗ máy kiếm tiền vĩ đại nhất lịch sử” - một người sở hữu kỹ năng phân tích của Jim Roger, khả năng giao dịch của Geogre Soros và sự liều lĩnh của một con bạc.
Dưới đây là một cuộc trò chuyền thú vị giữa Tony Pasquariello –Trưởng bộ phận kinh doanh quỹ đầu cơ Goldman Sachs – với Stanley Druckenmiller.
Nói sơ qua về thị trường một chút, cuộc suy thoái trong năm 2020 có mức độ tác động gấp 5 lần cuộc suy thoái thông thường kể từ Thế Chiến II, nhưng thời gian diễn ra suy thoái lần này chỉ bằng 1/4 so với các lần trước.
Quái lạ hơn, trong năm mà 11 triệu người lâm cảnh thất nghiệp, chúng ta lại chứng kiến thu nhập cá nhân tăng mạnh nhất 20 năm qua giữa lúc xảy ra suy thoái kinh tế. Và dĩ nhiên, điều này là do những động thái chính sách chưa từng có tiền lệ.
Đạo luật Cứu trợ giữa dịch Covid-19 (CARES Act) bơm hàng ngàn tỷ USD dưới dạng kích thích tài khóa. Chỉ trong 3 tháng, chúng ta đã tăng thâm hụt nhiều hơn tổng thâm hụt trong 5 lần suy thoái trước cộng lại. Đáng nói hơn, 5 cuộc suy thoái lần trước cũng là những đợt suy thoái nghiêm trọng. Đó là suy thoái năm 1973, 1975, 1982, đợt vỡ bong bóng dot-com năm 2000 và dĩ nhiên là có cuộc khủng hoảng tài chính 2008. Nếu bạn cộng phần thâm hụt gia tăng của tất cả 5 giai đoạn này, bạn sẽ thấy phần thâm hụt tăng lên trong 3 tháng của năm 2020 còn lớn hơn thế.
Chỉ trong 6 tuần, Fed đã mua trái phiếu Chính phủ Mỹ nhiều hơn tổng lượng mua vào của 10 năm dưới thời Ben Bernanke và Janet Yellen – thời điểm mà những người như tôi muốn thét lên Fed đã thực hiện nới lỏng định lượng (QE) quá mức. Nợ doanh nghiệp vốn gần như luôn giảm trong 1 cuộc suy thoái, nay lại tăng 400 tỷ USD. Đây là bối cảnh thật sự quái lạ.
Một yếu tố khác mà tôi muốn nhấn mạnh là phản ứng chính sách của các nước cũng thật sự ngoạn mục. Một trong những cách tốt nhất để diễn ra những gì tôi nói là kể từ năm 2018, lượng cung tiền M2 tại Mỹ đã tăng hơn GDP danh nghĩa khoảng 25% và vì vậy, thanh khoản tăng 25%. Trong khi đó, tại Trung Quốc, tỷ lệ cung tiền M2 trên GDP danh nghĩa chỉ tương đương với cách đây 3 năm trước. Do đó, họ chẳng vay mượn thứ gì từ tương lai.
Chúng ta đã bơm một lượng thanh khoản đáng kể. Đây chủ yếu là tiền phát trực tiếp và gói kích thích tiền tệ từ Fed. Nước Mỹ đã đối phó thật tệ với virus Covid-19.
Trong khi đó, tại Trung Quốc hay nói rộng ra là châu Á, nhìn chung đã đánh bại dịch bệnh mà chẳng vay mượn gì từ tương lai. Vì vậy, bối cảnh có thể chẳng khác nhiều. Thế nhưng, những điều này làm tôi cảm thấy thật sự phấn khích với tư cách là một nhà đầu tư vĩ mô (macro investor), vì trên hết, có một yếu tố lớn khác trong phương trình này là vắc-xin ngừa Covid-19. Và có khả năng là tất cả gói kích thích này vẫn sẽ được duy trì và có khi còn tăng quy mô trong thời gian tới.
Châu Á sở hữu công xưởng sản xuất chính và cũng dẫn đầu về sản xuất chip bộ nhớ. Họ cũng dẫn trước về robotics. Tôi chỉ nghĩ 5 năm tới, châu Á sẽ trông tốt hơn so với Mỹ. Tại một thời điểm nào đó, chúng ta phải trả nợ cho những gói kích thích đã thực hiện tại Mỹ trong 9 tháng vừa qua. Vì vậy, tôi có góc nhìn khá tích cực về một loạt công ty tại Đài Loan, Hàn Quốc và Trung Quốc.
Thế nhưng, về dài hạn, tôi không biết những gì sẽ diễn ra trong 2 tháng tới. Tôi cùng quan điểm cho rằng châu Á rồi sẽ có thành tích vượt trội, thị trường cổ phiếu của họ so với Mỹ và thị trường tiền tệ.
Phải nhấn mạnh rằng Trung Quốc gần như chưa hề thực hiện gói nới lỏng định lượng nào (QE) trong 2 năm qua, trong khi quy mô QE của Mỹ so với GDP đã 14%. Lợi suất thực của họ cao hơn chúng ta. Họ tiếp tục thặng dư tài khoản vãng lai.
Khoản đầu tư ròng vào Trung Quốc đã vượt Mỹ lần đầu tiên trong lịch sử. Và tôi chỉ nghĩ điều đó mới là bắt đầu của xu hướng chứ không phải là kết thúc.
Thứ nhất, với tư cách là nhà đầu tư vĩ mô, các tài sản như tiền tệ và trái phiếu giao dịch 24/24 và có thanh khoản rất cao. Nhờ đó, bạn có thể thay đổi quan điểm nếu cảm thấy mình hành động sai. Đây là một điều tôi đã làm rất nhiều lần trong sự nghiệp vì tôi sai rất nhiều lần.
Thứ hai, tôi có nguyên tắc là không bao giờ nhảy vào một lĩnh vực nguy hiểm. Nếu bạn là người chỉ đầu tư cổ phiếu, việc của bạn là ở trong thị trường cổ phiếu. Nếu bạn cảm nhận rằng mình sẽ không nhảy vào cuộc chơi này vì quá phức tạp thì đừng nhảy vào.
Tôi muốn đề cập tới một yếu tố khác hoàn toàn đi ngược lại với nhận thức hiện nay. Đó là triết lý đặt tất cả các trứng vào một rổ và coi chừng cái rổ đó thật cẩn trọng. Bạn biết đấy tôi nhận ra hết lần này đến lần khác rằng mọi nhà đầu tư có 3 hoặc 4 cổ phiếu chiến thắng trong 1 năm. Và thông thường, bạn biết rõ về những cổ phiếu đó. Và bạn sẽ gặp rắc rối nếu không thật sự tập trung hoàn toàn vào các cổ phiếu đó. Chẳng hạn, khi bạn đặt 50%, 60%, 70% danh mục hoặc nhiều hơn vào 1 tài sản, bạn sẽ phải dồn mọi sự tập trung vào tài sản đó. Chiến lược này ít rủi ro hơn là một chiến lược mà bạn có thể rót vốn vào 5 hoặc 6 cổ phiếu và rồi chẳng cái nào ra hồn.
Tôi thật sự nghi ngờ về đồng tiền kỹ thuật số này. Tôi hoài nghi liệu Bitcoin có phải là một thứ gì khác ngoài kênh lưu trữ giá trị hay không, vì chúng gặp nhiều vấn đề với tư cách là tiền tệ. Thứ nhất, chúng dùng quá nhiều năng lượng. Thứ hai, Bitcoin biến động ghê gớm. Có các vấn đề kỹ thuật khác với Bitcoin mà tôi không thực sự hiểu được. Thế nhưng, tại thời điểm này, nó là một loại tài sản.
Quan điểm của tôi đã bị thổi phồng quá nhiều trên báo chí. Tôi thực sự sở hữu một ít Bitcoin và nó đã tăng rất nhiều kể từ lúc tôi mua vào. Đây chỉ là dạng chơi cho vui thôi (plaything). Tôi không thực sự tin vào Bitcoin. Nó có thể là một loại tài sản mới hay không? Tôi thật sự không biết.
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vn
Bình luận