![Nguyễn Hải Dân](https://cdn.24hmoney.vn/upload/img/2023-3/user-avatar/2023-09-20/963f001e-75c7-4609-ab77-2b242bf92b1b-1695184377454-width200height200.jpg)
Người theo dõi: 231
Tư duy sai lầm về việc bắt đáy
Mua cổ phiếu trên đà giảm – hay còn gọi “bắt dao rơi” là thuật ngữ chỉ việc nhà đầu tư thấy một cổ phiếu đang trên đà giảm giá nên muốn tham gia “bắt đáy”, kỳ vọng khi giá hồi phục sẽ kiếm được một khoản lợi nhuận lớn. Tuy nhiên, một cổ phiếu đang xuống giá không phải lúc nào cũng thật sự là một “món hời”.
Vì vậy việc “bắt dao rơi” có thể khiến nhà đầu tư dễ bị “đứt tay”, bởi vì khi đó nhà đầu tư chưa xác định được giá cổ phiếu đã chạm đáy hay chưa và việc mua vào có thể khiến họ chưa lời đã lỗ nếu cổ phiếu tiếp tục rớt giá.
Cũng như đi qua đỉnh chúng ta mới biết đó là đỉnh và đi qua đáy chúng ta mới biết đâu là đáy , khi cổ phiếu có sự xác nhận đi lên hãy tham gia vì lúc đó mới có sự đảo chiều từ xu thế giảm sang tăng , trong thị trường này chỉ cần mua ở bắp chân và bán ở vai là thành công.
Và trong thị trường này yếu tố dễ lầm tưởng nhất để tạo ra tư tưởng bắt đáy là nhìn vào giá cổ phiếu chứ không nhìn vào chart biểu đồ. Ví dụ thấy lúc trước của cổ phiếu VNM có giá 100 giờ nó về 80 mua vì thấy nó rẻ nhưng nào ngờ các bạn đang mua cổ phiếu bước vào xu thế giảm, nó giảm lần lượt về 70 rồi 60 . Nên qua đó các bạn thấy xu thế mới là quan trọng nhất chứ không phải giá cả .
Nói dễ hiểu hơn và thô hơn là "Đứng đái ngược gió không ướt chân thì cũng ướt quần "
Hãy là nhà đầu tư sáng suốt không nên tham lam mua ngay đáy và bán ngay đỉnh vì càng tham là càng thâm . Hãy chờ cho cổ phiếu rơi xong , chờ sự đảo chiều chứ đừng vào bắt đáy rồi lấy các lý do biện minh cho mình là về hỗ trợ , về Ma200 , Rsi phân kỳ dương , Macd cắt lên các kiểu để biện luận cho sự bắt đáy của mình . Nên khi nào còn bắt đáy là còn thua . Hãy hành động theo cổ phiếu chứ đừng bắt cổ phiếu hành động theo mình.
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vnBấm theo dõi để nhận thêm nội dung bổ ích từ chuyên gia này.
Tìm hiểu thêm về chuyên gia.Hãy chọn VIP/PRO hàng đầu để nhận kho bài viết chuyên sâu
Bình luận