Thị trường dọa nhà đầu tư?
Nhà đầu tư về cơ bản tự sợ trước khi bị doạ.
Vậy, nhà đầu tư sợ gì?
1. Sợ Lỗ. Lỗ là rủi ro không thể tránh và không nên tránh khi đầu tư. Khi bạn có góc nhìn Lỗ/lãi của 1 deal đầu tư là 1 thì bạn yêu cái Lỗ lắm. Ngược lại rủ bạn đầu tư không lỗ, bạn thấy chán ớn. Ví dụ: gửi tiết kiệm rủi ro thấp lắm nhưng bạn lại không tham gia.
2. Sợ tương lai bất định (tôi ko biết ngày mai thị trường ntn). Chúng ta từ chối chấp nhận một sự thật hiển nhiên, thị trường lên hay xuống ngày mai là ko thế đoán định. Tương tự 1, nếu thị trường đoán định được hết, chắc bạn chán lắm. Boring.
3. Sợ vợ/chồng mắng khi biết mình mất tiền từ chứng khoán. Bản chất không dám đối diện với những ngừoi quan trọng trong đời mình về việc mình đang làm. Điều này cho thấy chúng ta ko có cơ sở về việc đang làm. Cũng không biết làm những điều vất vả, đau đớn, mất thời gian này để làm gì?
Bạn sợ gì?
Hô hào không sợ liệu có hết sợ không? Hay ở góc tối nào đó bạn còn sợ hơn?
Peace.
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vnBấm theo dõi để nhận thêm nội dung bổ ích từ chuyên gia này.
Tìm hiểu thêm về chuyên gia.Hãy chọn VIP/PRO hàng đầu để nhận kho bài viết chuyên sâu
Bình luận