Lãi suất và lạm phát
Công thức truyền thống trong sách giáo khoa là lạm phát cao thì phải tăng lãi suất. Lý do để làm việc đó thì là để tác động đến cầu.
Các chuyên gia bắt đầu nói đến lạm phát đạt đỉnh. Có thể đúng. Nhưng điều này không đồng nghĩa với việc lạm phát hạ nhiệt thì lãi suất đứng lại. Bởi vì, nên hiểu đúng là lãi suất đuổi theo lạm phát như hình với bóng trên con đường hình sin.
Hình tượng thế nào cho dễ hiểu? Con gà trống đuổi theo con gà mái quanh đống rơm. Con gà mái chạy trước và tất nhiên thỉnh thoảng nó nghĩ mình có chạy nhanh quá không nhỉ. Con gà trống cũng thỉnh thoảng nghĩ mình không nên chạy nhiệt tính quá. Nên thực ra không phải là đuổi, mà là nhìn nhau mà chạy, nhưng luôn giữ khoảng cách hợp lý, phù hợp với thuần phong mỹ tục.
Lãi suất giống như con gà trống, lạm phát giống như gà mái. Khi lạm phát cao, lãi suất phải đuổi theo. Lạm phát đạt đỉnh nghĩa là gà mái đã chạy hơi nhanh và nó đang chậm lại, còn gà trống đã chậm hơn nên cần phải tăng tốc đuổi theo để giữ khoảng cách hợp lý.
Hiện tại, gà mái chạy hơi nhanh và đang chậm lại, bỏ gà trống một khoảng cách khá xa. Vậy, gà mái chậm lại không có nghĩa gà trống đứng im.
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vnBấm theo dõi để nhận thêm nội dung bổ ích từ chuyên gia này.
Tìm hiểu thêm về chuyên gia.Hãy chọn VIP/PRO hàng đầu để nhận kho bài viết chuyên sâu
Bình luận