Con số mà nhắc đến thôi thị trường ai cũng e ngại
1.300 - Con số mà nhắc đến thôi thị trường ai cũng e ngại vì: (i) đó là số 13 (ii) thị trường tăng khoảng 150 điểm từ đáy - tiêu chuẩn của một trend tăng trung bình.
Thực ra diễn biến của phiên cuối tuần hôm nay, 26/8 khá tương đồng với diễn biến giá của vùng 5+6 và 9+10.1+11 (như trên chart Ad đã phân vùng).
Ad đã từng bình luận về kỹ thuật giao dịch "Rebalancing" và cách mà các nhóm nhà đầu tư lớn hành động, phiên hôm nay là một phiên như vậy.
CÂU HỎI LÀ
Vậy thì vẫn sẽ tăng tiếp như 2 lần trước chứ?
Nếu xét về hành động của các nhóm nhà đầu tư lớn, khi thực hiện kê mua gom lại lượng hàng đã bán ở giá cao đầu phiên thì họ sẽ kỳ vọng giá còn đẩy lên tiếp được.
Nhưng, điểm khác biệt ở giai đoạn hiện tại nằm ở vị thế giá. Nếu như vùng 5+6 giá mua lại chỉ quanh vùng VNINDEX 1250 thì giờ là vùng sát 1300, nghĩa là mặt bằng giá đã cao hơn. Việc các nền giá tái tích lũy liên tục được tạo ra mà việc đẩy giá sau đó không lên được bao nhiêu sẽ dẫn tới tâm lý chán nản của bên cầm cổ - làm gia tăng áp lực cung bán ra ở vùng giá cao.
Lưu ý rằng: Xu hướng tăng vẫn là chủ đạo trong tháng 8, và còn 3 phiên nữa sẽ kết thúc tháng 8. Đặc biệt là 3 phiên tới thị trường sẽ được giao dịch T+2 đúng nghĩa, chắc cũng sẽ nhiều bỡ ngỡ và bất ngờ!
Mod TA VPA tradertruongdao from QMVGroup
![Con số mà nhắc đến thôi thị trường ai cũng e ngại](https://cdn.24hmoney.vn/upload/images/2022-3/article_img/2022-08-26/300456626-215805620773485-1605840493367070256-n-1661505608-width526height526.jpg)
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vnBấm theo dõi để nhận thêm nội dung bổ ích từ chuyên gia này.
Tìm hiểu thêm về chuyên gia.Hãy chọn VIP/PRO hàng đầu để nhận kho bài viết chuyên sâu
Bình luận