menu
24hmoney
Install 24HMoneyTải App
copy link
Luật sư Nguyễn Ngọc Hùng

Thời hiệu chia thừa kế với BĐS tính như thế nào?

Đây là vấn đề rất nhiều người quan tâm, từ góc độ pháp luật, thực tiễn ra làm sao? Nhiều người cứ tranh luận nhau thời hiệu chia thừa kế đã còn hay hết? Nhất là những trường hợp mà người chết để lại di sản đã chết cách đây hơn 30 năm thì chia như thế nào? Thậm chí nhiều trường hợp chết từ trước năm 1990, chết từ rất lâu rồi còn thời hiệu chia thừa kế hay không?

Căn cứ theo quy định tại điều 623 BLDS 2015 thì thời hiệu khởi kiện chia thừa kế là 30 năm kể từ thời điểm mở thừa kế.

Có một số trường hợp cần lưu ý về thời hiệu chia thừa kế như sau:

1/ Đối với trường hợp mà trước thời điểm BLDS năm 2015 có hiệu lực, đã có bản án về việc khởi kiện chia thừa kế, nhưng do BLDS 2005 xác định thời hiệu chia thừa kế đã hết nên đình chỉ giải quyết và không chia thừa kế đối với di sản này. Căn cứ theo NQ số 04/2017/NQHĐTP và CV số 263/TANDTC-PC ngày 05/12/2018 thì các đương sự hoàn toàn có quyền khởi kiện chia thừa kế lại. Quy định này để tạo ra ngoại lệ với các quy định ở điều 192 và 217 Bộ luật tố tụng dân sự.

2/ Đối với trường hợp mà người để lại di sản thừa kế chết trên 30 năm thì tính như thế nào?

Trường hợp người khởi kiện chia thừa kế chết trước năm 1990 thì thời hiệu sẽ được tính từ ngày 10/09/1990 (ngày có hiệu lực của Pháp lệnh thừa kế số 44-LCT/HĐNN8)

Đồng thời căn cứ Nghị quyết số 58/1998/NQ-UBTVQH của UBTVQH, ngày 20/8/1998 “thời gian từ ngày 1/7/1996 đến ngày Nghị quyết này có hiệu lực (ngày 1/1/1999) không tính vào thời hiệu trong thủ tục giải quyết các vụ án dân sự, đối với giao dịch dân dân sự về nhà ở được xác lập trước ngày 1/9/1991”.

Vì vậy đối với những trường hợp chết trước thời điểm Pháp lệnh thừa kế 1990 có hiệu lực (ngày 10/09/1990) thì thời hiệu khởi kiện chia thừa kế còn đến hết ngày 09/03/2023.

Đối với thời hiệu chia thừa kế có yếu tố nước ngoài thì Nghị quyết 1037/2006/NQ-UBTVQH11 của UBTVQH, ngày 1/9/2006, đối với các giao dịch dân sự (có cả thừa kế) thì theo khoản 2 Điều 39 của Nghị quyết này quy định “Thời gian từ ngày 01/7/1996 đến ngày Nghị quyết này có hiệu lực không tính vào thời hiệu trong thủ tục giải quyết các vụ án dân sự đối với giao dịch dân sự về nhà ở xác lập trước ngày 01 tháng 07 năm 1991 có người Việt Nam định cư nước ngoài tham gia”.

Như vậy, chắc chắn rằng tất cả các vụ án chia thừa kế ít nhất đến hết ngày 09/03/2023 vẫn còn hiệu lực chia thừa kế.

Đối với người chết sau thời điểm 10/09/1990 thì thời hiệu chia thừa kế sẽ được tính từ ngày người để lại di sản thừa kế chết và trừa đi các khoảng thời gian như 2 văn bản dẫn chiếu trên.

Vì thế liên quan đến các vụ án chia thừa kế, mọi người cần lưu ý những thông tin trên để xử lý phù hợp với quy định về thừa kế.

Theo dõi 24HMoney trên GoogleNews
Nhà đầu tư lưu ý
24HMoney đã kiểm duyệt

Từ khóa (bấm vào mỗi từ khóa để xem bài cùng chủ đề)

Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.

Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.

Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vn
Luật sư Nguyễn Ngọc Hùng

Bấm theo dõi để nhận thêm nội dung bổ ích từ chuyên gia này.

Tìm hiểu thêm về chuyên gia.
5 Yêu thích
1 Chia sẻ
Thích Đã thích Thích
Bình luận
Chia sẻ
Cơ quan chủ quản: Công ty TNHH 24HMoney. Địa chỉ: Tầng 5 - Toà nhà Geleximco - 36 Hoàng Cầu, P.Ô Chợ Dừa, Quận Đống Đa, Hà Nội. Giấy phép mạng xã hội số 203/GP-BTTTT do BỘ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG cấp ngày 09/06/2023 (thay thế cho Giấy phép mạng xã hội số 103/GP-BTTTT cấp ngày 25/3/2019). Chịu trách nhiệm nội dung: Phạm Đình Bằng. Email: support@24hmoney.vn. Hotline: 038.509.6665. Liên hệ: 0908.822.699

Điều khoản và chính sách sử dụng



copy link
Quét mã QR để tải app 24HMoney - App Tài chính, Chứng khoán nhiều người dùng nhất cho điện thoại