Thanh khoản là vua, nhưng cách nào?
Covid 19 đã làm thay đổi nhiều thứ trong mô hình kinh doanh. Các doanh nghiệp cần thay đổi về tư duy và hành động như thế nào để có thể cầm cự trong giai đoạn này và bứt phá sau dịch bệnh?
Thứ nhất là: Doanh nghiệp cần tăng tỷ trọng thương mại điện tử, tiếp thị kỹ thuật số. Trong thời gian dịch bệnh vừa qua, dù thương mại điện tử, nền kinh tế số chưa đủ lớn thay thế nền kinh tế truyền thống, nhưng ít nhiều đã giúp một số doanh nghiệp duy trì được hoạt động kinh doanh tối thiểu, một số có tăng trưởng và giúp nền kinh tế không sụp đổ hoàn toàn.
Thứ hai là: Doanh nghiệp cần đầu tư vào các loại tài sản giúp tăng trưởng dài hạn, thay vì chia lời hết trong những lúc bình thường. Với sự biến động ngày càng lớn của nền kinh tế thế giới, chu kỳ kinh doanh đã không còn tính "chu kỳ" truyền thống, khủng hoảng có thể đến nhanh và khó dự đoán trước, do vậy đa dạng hoá mô hình tài sản sinh lời giúp doanh nghiệp dễ linh hoạt dòng doanh thu hơn.
Cuối cùng là: Doanh nghiệp cần tăng sự minh bạch hoá hoạt động và lên sàn chứng khoán để đa dạng hoá nguồn tài chính, vốn kinh doanh, thay vì chỉ dựa vào nguồn vốn tự có. Ai cũng nói "thanh khoản là vua", nhưng cách tạo ra thanh khoản, dòng tiền thì cần phải có hành động đúng. Trường hợp chưa lên được sàn thì khi có sổ sách tài chính tốt, với một số doanh nghiệp sẽ giúp tiếp cận được vốn vay tín chấp hơn, thay vì cần phải có tài sản thế chấp như thông thường.
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vnBấm theo dõi để nhận thêm nội dung bổ ích từ chuyên gia này.
Tìm hiểu thêm về chuyên gia.Hãy chọn VIP/PRO hàng đầu để nhận kho bài viết chuyên sâu
Bình luận