[SPECIAL LIVE RA KHƠI] Điều gì giữ chúng ta ở lại thị trường?
Từ đầu năm đến nay, TTCK Việt Nam giảm một mạch từ đỉnh 1.500 điểm về 1.200 điểm, khiến nhiều nhà đầu tư mới vốn quen sống trong uptrend 2 năm qua không kịp trở tay. Nhiều người “trả hết lãi” cho thị trường, số khác cố đấm ăn xôi, tiếp tục bơm vốn vào để trung bình giá xuống và tiếp tục thua lỗ nặng nề.
hiều trader chạm đáy âm thầm ra khỏi thị trường và không bao giờ quay lại. Nhiều người đang giao dịch hôm nay sẽ ra đi trong một năm, nếu không nói là sớm hơn. Họ chạm đáy, sụp đổ, và rời đi. Họ cố gắng quên đi giao dịch như một cơn ác mộng. Một vài người nạp thêm tiền vào tài khoản để trì hoãn ngày phán xét. Thật đau đớn khi nhìn một người thua cuộc trong gương... Phản ứng đầu tiên của bạn có thể che giấu, nhưng hãy nhớ rằng, bạn không một mình. Hầu như mọi trader đều ở đó”. - Đó là một phần nội dung trong cuốn sách The New Trading For A Living của tác giả Alexander Elder. Từng là một bác sĩ tâm lý, ông tin rằng bên cạnh kiến thức, tâm lý là yếu tố then chốt đẩy một NĐT thành công hay thất bại trong giao dịch.
Vậy một NĐT muốn sống sót & thành công trong giao dịch cần chuẩn bị tâm lý & tư duy như thế nào để có thể đi qua thời điểm khốc liệt này? Triển vọng nào cho việc đầu tư chứng khoán Việt Nam trong dài hạn? NĐT cần hiểu rõ những gì về tương lai để quyết định đi hay ở lại?
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vnBấm theo dõi để nhận thêm nội dung bổ ích từ chuyên gia này.
Tìm hiểu thêm về chuyên gia.Hãy chọn VIP/PRO hàng đầu để nhận kho bài viết chuyên sâu
Bình luận