Lê Văn Sơn

Quên đóng tiền 2 tháng có ảnh hưởng quyền lợi BHYT?

Chuyên mục: Tài chính
Quên đóng tiền 2 tháng có ảnh hưởng quyền lợi BHYT?

Bạn đọc Lê Hoàng Linh (Thanh Hóa) hỏi: Tôi và vợ tôi đóng BHYT từ 1/5/2020, năm 2021 gia hạn bình thường, năm nay 2022 tôi quên đóng, thẻ BHYT của tôi hết hạn vào ngày 30/4/2022. Vậy nay tôi gia hạn thẻ có ảnh hưởng gì quyền lợi BHYT của mình không, cần mang theo các giấy tờ gì để được gia hạn?

Trả lời:

Theo Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018 của Chính phủ: Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước. Người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục là người có thời gian tham gia BHYT gián đoạn không quá 3 tháng.

Điều 47.98 Công văn 2089/VBHN-BHXH ngày 26/6/2020 của BHXH Việt Nam quy định: “Đối tượng quy định tại Điểm 4.3 Khoản 4, Khoản 5 và Khoản 8 Điều 17 có thời gian tham gia BHYT liên tục, thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày đóng BHYT. Trường hợp tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày người tham gia nộp tiền đóng BHYT.

Theo các quy định trên, trường hợp của bạn chưa bị gián đoạn trên 3 tháng không tham gia BHYT, nên khi gia hạn lại thẻ BHYT sẽ có giá trị kể từ ngày nộp tiền BHYT.Để gia hạn thẻ BHYT hộ gia đình, bạn chỉ cần tới Đại lý thu BHXH, BHYT hoặc cơ quan BHXH gần nhất, cung cấp số thẻ BHYT và đóng tiền gia hạn.

Nếu có thắc mắc liên quan tới các vấn đề về BHXH, BHYT, Bảo hiểm thất nghiệp, bạn đọc có thể liên hệ tổng đài 19009068 của BHXH Việt Nam, hoặc Email: bhxhtraloi@gmail.com để được tư vấn, hỗ trợ.

Chuyên gia Hữu Khương

Tiền Phong

Từ khóa (bấm vào mỗi từ khóa để xem bài cùng chủ đề)

Bạn có muốn trở thành chuyên gia trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi để cùng chia sẻ và lan tỏa.

Ban nội dung SĐT/Zalo: 0981.935.283

Hòm thư: phuongpt@24h.com.vn
Thích Đã thích Thích
Bình luận
Chia sẻ
Bài viết mới từ chuyên gia

Nghịch lý!?

Cao Ngọc Hiệp
Tin liên quan
Tin mới cùng chuyên mục