Nhận định thị trường phiên 29/10: Triển vọng kém lạc quan
Phiên thứ 4 vừa qua chứng kiến sắc đỏ bao trùm đến hầu hết các thị trường trên thế giới trong bối cảnh lo ngại về dịch bệnh bùng phát trở lại đang ngày một cao. Thị trường Việt Nam cũng không phải ngoại lệ khi đã có một phiên giảm điểm mạnh thứ 3 trong tuần.
TỔNG HỢP DIỄN BIẾN PHIÊN 28/10
Kết thúc phiên giao dịch ngày 28/10, chỉ số VN-Index giảm 25.42 điểm, tương đương 2.69%, đóng cửa ở mức 921.05 điểm. Độ rộng thị trường nghiêng hẳn về bên mua với 68 mã tăng và 365 mã giảm điểm.
Không có một mã nào đóng cửa trên mức tham chiếu trong rổ VN30 khi chỉ có 2 mã đững giá là EIB, SBT và toàn bộ 28 mã còn lại đều giảm điểm. Giảm mạnh nhất là các cổ phiếu HDB, VRE và VIC khi các mã này giảm điểm đến hơn 5%. Đáng chú ý nằm ở các mã nhà Vingroup. Nếu như VIC, VRE hay VHM các phiên vừa qua là các “trụ đỡ” có giao dịch ấn tượng nhất khi liên tục duy trì đà tăng và hạn chế đà giảm của thị trường thì sang đến phiên vừa rồi, chính các mã này lại là yếu tố chủ chốt khiến chỉ số VN-INDEX có phiên giảm điểm mạnh nhất kể từ khi đợt dịch thứ 2 bùng phát trở lại. Bên cạnh đó các mã thuốc nhóm ngành ngân hàng như VPB, TCB hay BID cũng tiếp tục giảm điểm sâu khiến áp lực bán càng mạnh thêm về giai đoạn cuối phiên.
Hầu hết tất cả các nhóm ngành đều giao dịch trong trạng thái khá ảm đạm. Trong nhóm ngành tài chính, ngoài ngân hàng, các ngành khác như chứng khoán hay bảo hiểm cũng đều giảm điểm. Các “ông lớn” chứng khoán như SSI, HCM, VND hay MBS đều có mức giảm sâu từ 2%-4% trong khi đó các mã cổ phiếu ngành bảo hiểm cũng không khá hơn khi BVH và BMI cũng bị sắc đỏ chi phối. Thậm chí, mã BVH của Bảo hiểm Bảo Việt còn gần chạm đến mức giá sàn khi kết thúc phiên. Các ngành bán lẻ, thực phẩm – đồ uống, sản xuất thiết bị,… cũng không tránh khỏi tình trạng bị bán tháo.
VN-INDEX lại tiếp tục tái diễn kịch bản giống như hai phiên giao dịch trước đó. Cụ thể, trong phiên sáng, chỉ số chính mở cửa với 3 điểm thấp hơn giá mở cửa hôm qua và tiếp tục xu hướng sideway down trong vùng 938-946 trong phiên sáng. Tuy nhiên, sang đến phiên chiều, đặc biệt là giai đoạn sau 14h, với việc các mã cổ phiếu vốn hoá lớn họ Vingroup và ngành ngân hàng bị bán tháo mạnh, chỉ số chính đã rơi mạnh hơn 20 điểm từ vùng 941 xuống 921.05 điểm và đóng cửa ở mức giá thấp nhất phiên.
Tổng hợp phiên ngày 28/10, trên sàn HOSE, thanh khoản thị trường đạt 456,058,310 đơn vị, tương ứng với giá trị giao dịch 9,019.37 tỷ đồng. Trong đó, khối ngoại tiếp tục bán ròng với giá trị gần 500 tỷ đồng, tập trung vào các mã bluechip MSN, VRE và HPG.
QUAN ĐIỂM THỊ TRƯỜNG
+ Những lo ngại về dịch bệnh ở Mỹ và châu Âu diễn ra trong bối cảnh phức tạp hơn hết về kinh tế và chính trị trên toàn cầu. Tâm lý lo ngại đó bao trùm khi có nhiều đề xuất về việc đóng cửa trở lại ở một số quốc gia. Nếu điều này thành sự thật thì sẽ có tác động không nhỏ đến giao dịch của các thị trường trên thế giới, trong đó có Việt Nam.
+ Chỉ số VN-INDEX đã có phiên giảm điểm thứ 3 liên tiếp trong tuần và là phiên giảm điểm mạnh nhất với hơn 20 điểm. Các mức hỗ trợ 940-942 và 925-928 đã lần lượt bị phá bỏ chỉ trong một phiên giao dịch, báo hiệu những triển vọng không khả quan của thị trường trong ngắn hạn. Với việc các mã cổ phiếu vốn hoá lớn quay đầu giảm điểm mạnh trong phiên vừa rồi, có thể xác nhận xu hướng tăng mạnh trong 3 tháng qua đã kết thúc.
+ Nhà đầu tư giai đoạn này nên tiếp tục giảm tỷ trọng cổ phiếu nắm giữ trong danh mục để hạn chế rủi ro của thị trường. Với việc xu hướng giảm điểm vẫn còn có thể tiếp diễn, việc mua mới cổ phiếu cần được hạn chế và cân nhắc kỹ lưỡng.
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vnBấm theo dõi để nhận thêm nội dung bổ ích từ chuyên gia này.
Tìm hiểu thêm về chuyên gia.Hãy chọn VIP/PRO hàng đầu để nhận kho bài viết chuyên sâu
Bình luận