Năng lực xét nghiệm virus SARS-CoV-2 ở Vĩnh Long sẽ đạt 3.000 mẫu mỗi ngày
Trong tháng 6 này, năng lực xét nghiệm virus SARS-CoV-2 ở Vĩnh Long sẽ đạt 3.000 mẫu mỗi ngày.
Hiện nay, 1 hệ thống xét nghiệm virus SARS-CoV-2 tại Bệnh viện Đa khoa Vĩnh Long có khả năng xét nghiệm 1.000 mẫu/ngày. Riêng 2 hệ thống đặt tại Trung tâm Kiểm soát Bệnh tật tỉnh và Trung tâm Y tế TP. Vĩnh Long đang trong quá trình hoàn thiện các trang thiết bị bổ sung và sẽ đưa vào hoạt động với công suất 2.000 mẫu/ngày.
![Năng lực xét nghiệm virus SARS-CoV-2 ở Vĩnh Long sẽ đạt 3.000 mẫu mỗi ngày](https://cdn.24hmoney.vn/upload/images_cr/2021-06-05/sites/default/files/styles/large_watermark/public/2021-06/vl1-auto-crop.jpg)
Ông Văn Công Minh, Giám đốc Sở Y tế Vĩnh Long cho biết, trong tháng 6 này, Vĩnh Long đưa tiếp 2 hệ thống này vào vận hành, khi đó mỗi ngày Vĩnh Long sẽ có năng lực xét nghiệm virus SARS-CoV-2 đạt 3.000 mẫu mỗi ngày, đạt mức yêu cầu của Bộ Y tế: “Nếu có tình huống xảy ra thì năng lực xét nghiệm Covid-19 của Vĩnh Long sẽ đáp ứng được việc xét nghiệm các trường hợp trong cộng đồng ở Vĩnh Long”.
![Năng lực xét nghiệm virus SARS-CoV-2 ở Vĩnh Long sẽ đạt 3.000 mẫu mỗi ngày](https://cdn.24hmoney.vn/upload/images_cr/2021-06-05/sites/default/files/styles/large_watermark/public/2021-06/vl2-auto-crop.jpg)
Đây là điều kiện thiết thực góp phần nâng cao năng lực xét nghiệm SARS-CoV-2 tại địa phương, giúp đẩy nhanh việc sàng lọc các trường hợp nguy cơ, để Vĩnh Long kịp thời, triển khai các biện pháp phòng, chống Covid-19 hiệu quả hơn, thực hiện phương châm “4 tại chỗ” trong công tác phòng chống dịch./.
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vn
Bình luận