Gen Z muốn lương khởi điểm hơn 8 triệu, làm sếp sau 2 năm
Đây là kết quả được công bố trong khảo sát do Anphabe mới được tiến hành
Theo khảo sát, gen Z là những người có nhiều kỳ vọng khi đi làm. Cụ thể, mức lương kỳ vọng trung bình mà gen Z mong muốn cho công việc chính thức đầu tiên sau ra trường là 8,4 triệu đồng/tháng.
Anphabe cho biết 88% sinh viên được hỏi cho biết họ muốn được lên cấp quản lý trong 2 năm. Gen Z cũng hướng đến nhiều trải nghiệm đa dạng hơn ngoài việc làm như mở rộng mối quan hệ, cân bằng công việc - cuộc sống.
Tuy nhiên, khảo sát cũng tiết lộ đa phần các bạn trẻ "vỡ mộng" sau khi ra trường. Cụ thể, mức lương đa số nhận được chỉ rơi vào khoảng 6-7 triệu đồng/ tháng, thậm chí có những người chỉ có lương khởi điểm là 4 triệu đồng/ tháng. Giấc mơ lên quản lý cũng xa vời,chủ yếu là vì "độ chênh" giữa cách gen Z tự đánh giá về mình và cách công ty đánh giá về những gì gen Z làm được và chịu trách nhiệm được.
Gen Z được xem là lực lượng lao động chính trong tương lai. Theo dự báo, đến năm 2025, trung bình cứ 4 người đi làm sẽ có 1 gen Z.
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vn
Bình luận