24hmoney
copy link Copy link
copy link Font chữ
copy link Lưu bài
Helly Trương

Chủ đầu tư hay nhà thầu phải mua bảo hiểm công trình?

Chuyên mục: Tài chính
Chủ đầu tư hay nhà thầu phải mua bảo hiểm công trình?

Nghị định số 10/2021/NĐ-CP về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình quy định khoản mục chi phí bảo hiểm công trình trong thời gian xây dựng thuộc mục chi phí khác trong tổng mức đầu tư xây dựng.

Công trình thuộc đối tượng bắt buộc phải mua bảo hiểm thì việc mua bảo hiểm công trình trong thời gian xây dựng do chủ đầu tư thực hiện, trường hợp phí bảo hiểm được tính trong giá hợp đồng thì việc mua bảo hiểm công trình do nhà thầu thực hiện.
Ông Tuấn Hoài (TPHCM) là cán bộ quản lý dự án thuộc đơn vị sự nghiệp. Đơn vị ông là chủ đầu tư các dự án trên địa bàn. Trước đây khi chuẩn bị triển khai thi công thì chủ đầu tư sẽ mua bảo hiểm rủi ro công trình xây dựng.
Tuy nhiên, đơn vị thẩm tra, quyết toán hoàn thành dự án yêu cầu sau này các chi phí bảo hiểm rủi ro công trình xây dựng sẽ do nhà thầu thi công mua cho dự án đã trúng thầu, không cho chủ đầu tư mua nữa.
Ông Hoài hỏi, chi phí bảo hiểm rủi ro công trình xây dựng sẽ do chủ đầu tư hay nhà thầu thi công mua và văn bản nào quy định nào về vấn đề trên?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:
Điểm e Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 9/2/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình quy định khoản mục chi phí bảo hiểm công trình trong thời gian xây dựng thuộc mục chi phí khác trong tổng mức đầu tư xây dựng công trình.
Theo Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 119/2015/NĐ-CP ngày 13/11/2015 của Chính phủ quy định bảo hiểm bắt buộc trong hoạt động đầu tư xây dựng, chủ đầu tư hoặc nhà thầu (trong trường hợp phí bảo hiểm công trình đã được tính vào giá hợp đồng) phải mua bảo hiểm công trình trong thời gian xây dựng đối với một số loại công trình.
Theo đó, đối với công trình thuộc đối tượng bắt buộc phải mua bảo hiểm thì việc mua bảo hiểm công trình trong thời gian xây dựng do chủ đầu tư thực hiện, trường hợp phí bảo hiểm công trình xây dựng được tính trong giá hợp đồng với nhà thầu thi công xây dựng thì việc mua bảo hiểm công trình do nhà thầu thực hiện phù hợp với nội dung hợp đồng đã ký kết và các quy định của pháp luật có liên quan./.
Theo baochinhphu.vn
Bnews
Bình luận Bình luận
Chia sẻ Chia sẻ
Quan tâm Quan tâm
Cơ quan chủ quản: Công ty Cổ phần Quảng cáo Trực tuyến 24H. Giấy phép mạng xã hội số 103/GP-BTTTT do BỘ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG cấp ngày 25/03/2019. Chịu trách nhiệm nội dung: Phạm Đình Bằng. Email: support@24hmoney.vn. Hotline: 0979730484