Bình Thuận xây 7 trục kết nối cao tốc đi qua địa bàn
Bảy đường liên kết cao tốc Vĩnh Hảo - Phan Thiết và Phan Thiết - Dầu Giây giúp liên kết các quốc lộ, đường ven biển, thuận lợi đi lại, giao thương ở tỉnh.
Thông tin được Sở Giao thông Vận tải Bình Thuận đưa ra mới đây. Hệ thống cao tốc Bắc - Nam qua tỉnh tổng chiều dài hơn 160 km, gồm 3 dự án: Cam Lâm - Vĩnh Hảo (12 km), Vĩnh Hảo - Phan Thiết (hơn 100 km) và Phan Thiết - Dầu Giây (dài 47,5 km), hiện đã thông xe kỹ thuật, dự kiến khai thác vào tháng 4/2023. Tổng chi phí đầu tư các trục kết nối chưa được địa phương đưa ra.
Trong bảy trục, có 4 trục kết nối trên cao tốc Vĩnh Hảo - Phan Thiết, đầu tiên là với quốc lộ 1 tại xã Vĩnh Hảo (giáp khu công nghiệp Tuy Phong) dài 2,6 km, đang triển khai; khu vực ven biển Hòa Phú (huyện Tuy Phong), gồm 2 đoạn tổng chiều dài hơn 14 km, dự kiến đầu tư trong giai đoạn năm 2026-2030.
Ngoài ra, hai trục kết nối cao tốc này với khu vực ven biển Hòa Thắng, gồm: đoạn từ cao tốc đến quốc lộ 1 thông qua quốc lộ 28B; trục kết nối cao tốc thông qua quốc lộ 28 đến quốc lộ 1 vào TP Phan Thiết, dài 16,5 km. Trong hai trục này, một dự án đã được phê duyệt, một đang đề xuất.
![Bình Thuận xây 7 trục kết nối cao tốc đi qua địa bàn](https://cdn.24hmoney.vn/upload/images/2023-1/article_img/2023-01-10/c76696ed-9de6-4bd1-819f-60ad2e-4925-8431-1673335120-1673341755-width680height453.jpg)
Sở Giao thông vận tải Bình Thuận cho biết tới đây các cao tốc nói trên kết nối hệ thống giao thông của tỉnh thông qua 7 nút giao (trung bình 23 km có một nút). Bảy trục kết nối giúp tỉnh khai thác tiềm năng, thế mạnh của địa phương như: logistics, các đô thị, các khu, cụm công nghiệp, các vùng du lịch trọng điểm...
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vn
Bình luận