87% người muốn mua nhà đất đã làm chủ từ 3 BĐS trở lên
Tại lễ công bố giải thưởng bất động sản Việt Nam PropertyGuru 2023 tổ chức ở TP.HCM ngày 20-4, ông Đinh Minh Tuấn - giám đốc Batdongsan khu vực miền Nam - cho biết khảo sát của doanh nghiệp cho thấy mức độ quan tâm, tìm kiếm của người dân với bất động sản giảm, bằng với thời điểm dịch.
Theo Báo cáo tâm lý người tiêu dùng BĐS đầu năm 2023 của Batdongsan.com.vn, uy tín chủ đầu tư, trình độ thi công, thiết kế không gian, chính sách bán hàng là những yếu tố hàng đầu người mua xem xét khi lựa chọn BĐS. Trong đó, không gian xanh là xu hướng nổi bật về nhu cầu sở hữu nhà trong cả hiện tại và tương lai.
Báo cáo cũng phản ánh 68% người tham gia khảo sát cho biết họ sẽ mua BĐS trong vòng 1 năm tới. Càng nắm giữ nhiều nhà, đất, xu hướng muốn mua thêm của người tiêu dùng càng tăng. Tỷ lệ người dự định mua BĐS trong tương lai gần là 46% với đối tượng chưa có nhà, 66% với những người đã có một BĐS và lên đến 87% ở những người đã làm chủ từ 3 BĐS trở lên. Trong đó, những BĐS sơ cấp trong tầm giá 2,5 – 5 tỷ đồng thu hút lượng quan tâm lớn.
![87% người muốn mua nhà đất đã làm chủ từ 3 BĐS trở lên](https://cdn.24hmoney.vn/upload/images/2023-2/article_img/2023-04-21/1-1682038131-width767height493.jpg)
Mặc dù thị trường BĐS hiện tại gặp một số khó khăn, ông Đinh Minh Tuấn, Giám đốc Batdonsgan.com.vn khu vực miền Nam nhấn mạnh lại nhận định của Batdongsan.com.vn về thời điểm xuất hiện tín hiệu đảo chiều của thị trường BĐS sẽ vào khoảng quý 4/2023 hoặc muộn hơn là quý 2/2024 tùy theo các điều kiện. Ông cho biết: “Nếu các chính sách Chính phủ ban hành nhằm hỗ trợ thị trường BĐS thâm nhập và tác động nhanh đến các đối tượng trên thị trường thì đà phục hồi của thị trường kỳ vọng sẽ diễn ra nhanh hơn.”
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vn
Bình luận