![Minh Châu](https://cdn.24hmoney.vn/upload/img/2023-4/user-avatar/2023-11-13/8b05d3a8-027a-4430-bf47-152336c788d5-1699845092788-width200height200.jpg)
Người theo dõi: 542
100K$ hay 1 Tỷ đầu tiên trong cuộc đời luôn là khó khăn nhất
Charlie Munger từng nói "The first 100k is a bitch" tức là để đjat được 100 nghìn đô đầu tiên thật sự khó nhưng sau đó nó sẽ dễ hơn rất nhiều lần. Hay ở Việt Nam chúng ta có thể hiểu cột mốc đó là 1 tỷ đồng đầu tiên.
![100K$ hay 1 Tỷ đầu tiên trong cuộc đời luôn là khó khăn nhất](https://cdn.24hmoney.vn/upload/img/2024-3/news-body-img/2024-07-15/027cc0d3-d2f3-48a4-9c07-9012f445f14a-1721048355319-width511height689.jpg)
Giả sử bạn có thể gửi tiết kiệm 100,000,000/năm với lãi suất 7%, thì khoảng 8 năm sẽ đạt được 1 tỷ đầu tiên, một khoảng thời gian không phải ngắn và cũng cần sự kỷ luật trong chi tiêu, tiết kiệm mới có thể đạt được.
Từ con số 1 tỷ này để đến được con số tiếp theo sẽ dễ dàng hơn, thứ 1 là chúng ta đã biết cách chi tiêu, tiết kiệm, 2 áp dụng sự nhiệm màu của lãi kép.
Tiếp tục tiết kiệm lãi suất đó:
- 1 tỷ lên 2 tỷ sẽ mất khoảng 5 năm
- 2 tỷ lên 3 tỷ 3,7 năm…
Và cứ như vậy, thời gian thu hẹp dần
→ do đó có thể thấy để lên 1 tỷ đầu tiêu sẽ là một cột mốc rất quan trọng về tài chính cá nhân, sau mốc này áp dụng lãi kép việc tăng trưởng tài sản sẽ nhanh hơn.
Bạn có muốn trở thành VIP/Pro trên 24HMoney? Hãy liên hệ với chúng tôi SĐT/ Zalo: 0981 935 283.
Để truyền thông cho doanh nghiệp, vui lòng liên hệ SĐT/ Zalo: 0908 822 699.
Hòm thư: phuongpt@24hmoney.vnBấm theo dõi để nhận thêm nội dung bổ ích từ chuyên gia này.
Tìm hiểu thêm về chuyên gia.Hãy chọn VIP/PRO hàng đầu để nhận kho bài viết chuyên sâu
Bình luận